Freedom Radio Nigeria

Freedom Radio Nigeria

Labarai

Ƴaƴan ƙungiyar KCSF sun dakatar da Ibrahim Waiya daga shugabancin ta

Published

on

Mambobin gamayyar ƙungiyoyin kishin al’umma na jihar Kano KCSF, sun bayyana dakatar da shugaban ƙungiyar na riƙo Ibrahim Waiya bisa zarginsa da rashin jagoranci na gari da take ƙa’idojin Dimukuraɗiyya da take haƙƙin ƴan ƙungiyar.

Hakan na ƙunshe ne ta cikin wata sanarwa da ƙungiyar ta fitar mai ɗauke da sa hannun Abdullahi Y. Sule, Shugaba da Adeniyi Aremu wanda ke a matsayin Sakatare da kuma Yusha’u Sani Yankuzo, Sakataren Tsare-tsare.

Sanarwar ta ce, an ƙirƙiri ƙungiyar ta KCSF ne wadda ta ƙunshi ƙungiyoyin fararen hula da kishin al’umma da masu fafutukar tabbatar da dimokradiyya a jihar Kano tun a shekara ta 2012 shekaru 11 da suka shuɗe domin bunkasa dimokuradiyya da kare haƙƙin ɗan Adam da kyakkyawan shugabanci da zaman lafiya da harkokin tsaro a jihar Kano da ma Najeriya baki ɗaya.

Sai dai a yanzu muna nuna matuƙar damuwa game da yadda ake ci gaba da tauye ƙa’idojin dimokuradiyya da ka’idojin shugabanci na gari da shugabancin riƙo na Ƙungiyar nan Jama’a ta KCSF ke yi.
Mun lura da rashin mutunta wa’adin da aka ba wa shugabannin riƙon ƙwarya na gabanin zaɓen a cikin wa’adin watanni shida wanda abin takaici ya kai shekaru bakwai amma ba a yi zaɓen ba saboda gazawar shugabancin riƙon kwarya na Ibrahim Waiya.

A lokuta da dama mun ga yadda aka riƙa yin abubuwa ba bisa ƙa’ida ba sakamakon shugabancin riƙon. Wani al’amari mai ban takaici da ya kunno kai shi ne yadda aka cire mambobin ƙungiyar daga shafin sada zumunta na WhatsApp sama ta ka kawai saboda rashin fahimtar juna. Wannan tsarin mulki ba wai kawai yana tauye ‘yancin faɗar albarkacin baki ba ne, har ma yana lalata ainihin haɗin gwiwar ƙungiyoyin jama’a da ke nufin samar da tattaunawa, haɗa kai, da mutunta ra’ayoyi daban-daban.

Haka kuma mambobin, sun bayyana cewa, Mun kuma ga saɓani tsakanin shugabannin riƙo da kwamitin amintattu BOT. Misali, a wani taro na Membobin KCSF tare da BOT, Shugaban BOT ya ce ba su da masaniya game da kafa wani kwamitin zabe, maimakon haka, BOT ta kafa kwamitin dabarun zabe ne kawai – tare da ba da izinin bayar da shawarar mafi girma.

dabarun da suka dace don gudanar da zabe na Dandalin. Wannan ya sabawa bayanan da ake yadawa a halin yanzu da shugabancin riko na kafa kwamitin zabe na BOT wanda bisa ga shugabancin rikon da aka rantsar a ranar 23 ga watan Agusta 2023, Wannan saɓani da sabani tsakanin BOT da shugabancin riko shine Mambobin ƙungiyar, sun yi la’akari da cewa ba za a yarda da su ba.

Mambobin ƙungiyar da suka ɗauki wannan mataki, sun kuma buƙaci al’umma da sauran ƙungiyoyi da su yanke hulɗa da Ibrahim Waiya a matsayin shugaban ƙungiyar ta KCSF, maimakon haka su riƙa mu’amala kai tsaye da kwamitin amintattu na ƙungiyar watau BOT.

Haka kuma, sun buƙaci dukkan mambobin ƙungiyar da su kasance masu ci gaba da bin doka da oda har zuwa lokacin da za a yi zaɓe domin tabbatar da sahihin shugabanci.

Listen Live

Freedom Radio Kano 99.5 FM Your browser does not support the audio element. https://stream.zeno.fm/t8bhnmek8mzuv Freedom Radio Kaduna 92.9 FM Your browser does not support the audio element. https://stream.zeno.fm/5z9v4k7e9mzuv Freedom Radio Dutse 99.5 FM Your browser does not support the audio element. https://stream.zeno.fm/wp75as7e9mzuv Dala FM Kano 88.5 Your browser does not support the audio element. https://stream.zeno.fm/9zdvuszaanzuv
error: Content is protected !!